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N MWANDISHI WETU, SIMIYU

AZIRI wa Mifugo na Uwuv, Luhaga
Mpina, ametoa msimamo  kuhusy
ngombe zaidi ya 1,400 za wafugaji
.3 Wilaya 2a Iulima na Meatu mkoani Simiyy,
;mamdama kufa mikononi mwa Maofisa wa
ont la Akiba la Maswa, baada ya kushikiliwa
hifadhini kwa kipindi cha miaka mitatu.
kutokana na hali hiyo, amewaagiza Wakuu
wa Wiaya za Ithma na Meatu kuitisha kikao
cha pamoja kitakachomhusisha Mhifadhi Mkuu
wa Por 13 Maswa, Mkurugenzi wa Huduma za
Mfugo Tanzania na Mwanasheria wa Wizara
3 Mifuge na Uvuvi na wafugaji wanaolalamikia
{Udhulumm’a mifuga yao.

Agiz0 hilo imekuja mara baada ya kupokea
malalamiko kutoka wafugaji kuwa ngombe zao
zlshikiliva bila kupatiwa huduma muhimu
2a chanjo, dawa, maji na malisho licha ya
Mahskama kutoa hukumu  kwa Wamil)(ki
kurejeshewa mifugoyao.

Aa, Waziri Mpina, aliagiza Wafugaji wote
mkoan Simiyu walioshinda kesi mahakamani na
kutakiva kurejeshewa mifugo yao, kuwasilisha
velelezo vya hukumu za kesi hizo kwenye ofisi
7a Wakuu wa Wilaya za Itiima na Meatu ili haki
weze kutendeka

Katika malalamiko yao, wafugaji hao,
walisema tangu mwaka 2017, ngombe 1, 484
2likamatwa kwa madai kuwa zilikuwa ndani
a port hilo licha ya Mahakama kuamuru
warudishiwe ngombe zao bado waliendelea
kushikilwa na kuendelea kufa na kubaki 72.

Wakitoa kilio chao mbele ya Waziri Mpina
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washikilia'ng'ombe tangu mwaka 2017

toa msimamo
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Baadhi ya wamiliki wa " mi i
mal;pshmda kesi kwa upande m;fu t(i’limgly::l
naa !l\:‘mdSendama, Ngasa l\fbeho, Kongwa Tulutu
Mping ::?ltt‘: Tnbblfal:n rﬁtr)m:])ao_walimkabxdhi Waziri
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hfyovtu;:uzw._a_ kwa bei ya hazsgfaz.oonesha mifigo

Yvailugajl  wengine  kutoka
vh\;lahodhu umiwa ng‘o§nbe 345 ni Subi Ma%ﬁ?lti
) asunga Muhamali, Zengo Kusekelwa, Kija

adila ambao _m|fu§0 yao inadaiwa kufa huku
mfugaji mwingine akidai kuwa ngombe zake 55
ambapo Mahakama iliamuru alipe faini ya sh.
milioni 1.4 ili arudishiwe na alilipa lakini mifugo
yake haijarudishwa hadi sasa,

Akiwasilisha kilio kwa niaba ya wafugaji hao,
Katibu wa Mbunge wa Itilima, Alex Ngulukulu,
aliserna wahifadhi hao walitoa maelezo kuwa
ngombe 289 wamekufa jambo ambalo siyo
la_kweli kwani askari wa hifadhi walikuwa
wanaendesha minada ya kuuza mifugo hiyo.

Diwani wa Kata ya Tindabuligi,” Tabu
Maghembe, alisema maelezo yaliyotolewa na
askari wa hifadhi hiyo, kuwa mifugo imekufa
hawakubaliani nayo kwa sababu hakuna
mlipuko wowote wa magonjwa ulioripo®wa
katika kipindi hicho,

Kutokana na hali hiyo, walimuemba Waziri
Mpina kufikisha kilio hicho cha wafugaji wa
ltilima na Meatu kwa Rais Dk. John Magu*uli ili
aingile kati, yaweze kupata haki yao kwa sababu

kwa muda mrefu amekuwa akipigania haki za

wan%lon%e,

bali na malalamiko hayo, pia wafugaji hao
walilalamikia kitendo Maofisa wa Pori la Akiba
Maswa kutanua mpaka bila kuwashirikisha na
hivyo kuendelea kupunguza eneo la malisho na
kusababisha usumbufu mkubwa kwa wafugaji.

Pia, wananchi wa Wilaya za Wilaya za
Maswa na Meatu, wamelalamikia mgogoro wa
mpaka katika Ziwa Kitangiri kuwa wamekuwa
wakizuiliwa kuvua na kukamatwa kwa sababu
wameingia wilaya ya Iramba Mkoa wa Singida.

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Meatu, Juma Mpina, alimshukuru Rais
Dk. John Magufuli kwa kuruhusu matumizi ya
mita 500 kutoka kwenye Pori la Akiba la Maswa
yatumike kwa shughuli za kulishia mifugo.

Pia, kuruhusu matumizi ya mita 60 kutoka
kwenye mto kutumika kwa shughuli za
kunyweshea maji mifugo yao jambo ambalo
hapo kabla wananchi walikuwa wakizuiliwa na
kusababisha mifugo mingi kufa kwa kukosa maji
na malisho.

Kuhusu kuvua samaki Ziwa Kitangiri, Waziri
Mpina, aliagiza Kamishna wa Ardhi, Mkurugenzi
wa Uvuvi Tanzania, Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Meatu na Mkurugenzi wa Iramba ili kupitia
upya mipaka hiyo na kumaliza kabisa mgogoro
huo kuhusu uvuvi katika Ziwa hilo.

Akizungumzia suala la kupanua mpaka
kiholela, Waziri Mpina, aliagiza timu ya
Wataalamu kutoka Wizara nane kupita kwenye
maeneo yanayolalamikiwa na kupima upya
mipaka hiyo kwa uwazi na kwamba wananchi
watashiriki katika zoezi hilo. .

WAZIRI MPINA
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WAZIRI wa
Mifugo na
Uvuvi, Luhaga
Mpina,
akisalimiana
na wananchi
alipowasili
Mwangudo,
Wilayaya
Meatu, .
mkoani
Simiyu. (Na
Mpigapicha
Wetu).
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yamaafa kwenye
Nchi Wanachama
waJumuiyaya
Maendeleo Kusini
» Ymwa'Afrika (SADC)
“lkutokaTanzania,
« ‘wakihudhuria'kikao
" ‘thao'kilichoanza juzi,
mijiniUnguja. Kutoka
ikushoto ni Katibu
{Mkuuwa Wizaraya
B UlinzinaJeshila
M Kujenga Taifa; DK-
M Faraij Mnyepe, Katibu
Mkuuwa Wizaraya
B Mifugo nalUvuvi,
B Profesa Olesante Ole
Gabriel na Katibu
o B Mkuu'wa Wizara ya
N Vlambo ya Ndani ya .
N i Nchi, Christopher )
B Kadio.
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Ripoti ya Kamati yabaini udhaifu katika utendaji
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MAONI YA MHARIRI

Wafanyabiashara wa Bucha
Wanapasw kil maagizo ya
Boai ya Nyama nchini

ANA gazeti hilililikuwa na habari kuhusiana na uamuziwa

Wizara ya Mifugo kupitia Bodi yatNyamat(TMB), kurudia % '
kutoa onyo dhidi ya matumizi ya magogo kukatia nyama
abuchani na kusema kuanzia Jumatatu itapita bucha
hadi bucha kufanya ukaguzi wa kina. )
Uamuzi na onyo la Bodi ya Nyama unastahili pongezi
hasa ikizingatiwa umelenga katika kuhakikisha kila kipande
cha nyama kinachouzwa au kutolewa kwa ajili ya matumizi

ya binadamu kinakidhi vigezo vya afya.

Pia, mago%]o yanayotumika kukatia nyama yana
athari kiafya, hivyo ujeuri unaoendelea wa baadhi ya
wafanyabiashara wa mabucha ya nyama kwenye maeneo
mbalimbali nchini ni kuhatarisha usalama wa walaji wa kv
nyama nchini. ke
Kimsingi ~ jamii  inapaswa  kutambua  kuwa ke
mfanyabiashara yeyote anayetumia magogo buchani Tul
anafanya makosa na hatua za kisheria dhidi yake am
zinapaswa kuchukuliwa ili kumlinda mlaji. ine
Lazima tulinde afya za kila mtanzania hasa wanaotumia ku
mabucha kupata vitoweo vyao, ambavyo kwa namna moja m:
au nyingine vina matatizo kwa binadamu, hivyo umefika an
wakati wa kukomesha tatizo hilo, su
Tunapongeza operesheni ya kusaka mabucha
inayoendelea lakini iwe endelevu na wengine ambao —

hawajafikiwa na operesheni wanapaswa kuchukua hatua
za kuachana na matumizi ya magogo.

Pia, watendaji wa wizara na wengine kutoka mamlaka
zingine wawe mstari wa mbele kuhakikisha magogo
yanaondolewa kwenye mabucha ili kulinda afya za walaj.

Kwa wafanyabiashara wanapaswa kubadilika na
kutumia mashine za ukataji nyama ambazo ni salama na
zenye ubora wa hali juu, badala ya kuendelea kuhatarisha
afya za walaji kwa magogo hayo.

Tunaamini serikali licha ya kuendesha operesheni pia
itatoa elimu kwa wafanyabiashara na umma kwa ujumla
ili waondokane na matumizi ya magogo hayo kwa maslahi
mapana ya taifa.

apokuwa kuna malalamiko kwa wafanyabiashara
ikiwemo kulalamika gharama za mashine za kukatia
nyama, lakini hilo lisiwe kikwazo kwa serikali kuhakikisha
inaondokana na matumizi magogo kwenye mabucha. I

Kwa mantiki hiyo, huu ni wakati wa wafanyabiashara
kutii maa%(izo ya serikali %a kuachana na matumizi ya
magogo wenye mabucha, ambayo yamekuwa na
madhara makubwa kwa walaji na vile vile kuhatarisha
soko la bidhaa hiyo.
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Iéro maana ikafungua
milango kwa wawekezaji

ambao wana lengo Ia
kuwekeza kujitokeza na
kuwekeza katika ardhiya

Tanzania.

“\J

kuwaondoa vijana vijiwen

FUGAJl  wa samaki
Uunazidi kukua nchini na
kuwa chanzo cha ajira
kwa wananchi hususan vijana
kutokana na muitikio wake

katika suala hilo.

Tumeona namna
ambavyo serikali
inajitahidi kila kukicha
kuboresha na kuweka
mazingira mazuri
ambayo yatarahisisha
suala la ufugaji.

ey

Hatua hiyo inatokana na
wananchi kuwa na mwamko
wa kuanza kufanya shughuli
hiyo, ambayo ~inachangia
maendeleo na ukuji wa pato
la taifa.

Pia  imechangia  kwa
kiwango kikubwa vijana wengi
kuacha kukaa vijiweni na
kufanya mambo yasiyokuwa
na maadili kwa jamii.

Tumeona namna ambavyo
serikali inajitahidi kila kukicha
kuboresha na kuweka
mazingira mazuri ambayo

yatarahisisha suala la ufugaiji.

Kutokana na hilo, sekta ya
ufugaji imekuwa kwa kiwango
kikubwa ikilinganisha na hali
ya zamani ambapo suala la
ufugaji samaki lilikuwa si kwa
uku%wa.

Hivi sasa
wanazalisha zaidi ya
tani 400,000 huku hitaji
likiwa ni tani 800,000 hii
inaonyesha namna gani watu
walivyohamasika.

Pia sekta ya uvuvi imekuwa
na mchango mkubwa katika
pato la taifa kwani mpaka sasa
uvuvi inachangia kwa asilimia
1.7 huku ikitoa ajira kwa watu
milioni 4.5.

Ikumbukwe awali samaki
walikuwa wakiagizwa nje ga

0

wafugaji

nchi lakini kwa sasa jam
hilo halipo tena kutokana na
wananchi kufuga samaki wa
aina tofauti,

Mbali na mafanikio hayo
changamoto kubwa ambawo
imekuwa ikiendelea kuikumba
Bekta hiyo ni aina ya chakula

ora.

Wafugajiwengiwamekuwa

Na ERICK MINYAVU

*Ufugaiji samaki unavyochangis

wakilalamikia upatikanaji
wa chakula bora cha kwa
ajili ya samaki kuwa mdogo
ukilinganisha  na  ufugaji
ambao unaendelea kukua kila
siku nchini.

Hivyo hii ni fursa kwa
wawekezaji  kujitokeza na
kuweka nguvu zao katika hili
ili kuhakikisha sekta hiyo ya
uvuvi inazidi kupanuka.

Kutokana na hilo serikali
imekuwa ikiunga mkono sekta
binafsi ambazo zimekuwa
kichocheo cha maendeleo ya
nchini.

_Ndiyo maana
milango  kwa wawekezaji
ambao  wana lengo Ia
kuwekeza  kujitokeza na
kuwekeza katika ardhi ya
Tanzania.

Pia kwa kuzidi kulifanyia

ikafungua

ka_zi hilo Naibu Waziri wa
MIfU%O na Uvuvi,
Abdallah  Ulega, aliwaahidi

wafugaji wa samaki Kkatika
bajetiya mwaka huu atajitahidi
kupendekeza kuwekwa kwa
msamaha wa kodi kwa vifaa
vya ufugaji wa samaki.
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